Tình huống SHTT-001: bàn chải có đăng ký được sáng chế không?

Hỏi: Chào Luật sư, hiện tại bên em đang có sản phẩm bàn chải muốn đăng ký sáng chế thì có thể đăng ký được không? Nếu không đăng k‎ý được thì cần phải làm gì. Mong Luật sư tư vấn giúp.

Đáp:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Với thắc mắc của bạn nêu trên, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009 thì Sáng chế được hiểu là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên.

Điều kiện về bảo hộ sáng chế được quy định tại Khoản 1, Điều 58 của Luật này, như sau:

1. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có tính mới;

b) Có trình độ sáng tạo;

c) Có khả năng áp dụng công nghiệp.

Tại đây, sản phẩm bàn chải của bạn là sản phẩm dân dụng, được sử dụng rộng rãi như vậy nên không đáp ứng được điều kiện với sáng chế được bảo hộ.

Với thông tin của bạn cung cấp ở trên, bạn vẫn có thể đăng ký kiểu dáng công nghiệp cho sản phẩm của mình. Trường hợp bạn muốn đăng ký Kiểu dáng công nghiệp, hoặc còn câu hỏi nào còn thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Bạn có thể xem thêm dịch vụ đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp tại >>>>>https://www.luatsu24h.vn/dich-vu-dang-ky-kieu-dang-san-pham/

Tin liên quan