Có nên mua đất khi chỉ có trích lục bản đồ địa chính?

Câu hỏi:

Em đang muốn mua 1 lô đất chưa có sổ đỏ, mới chỉ có giấy trích lục bản đồ. Các lô đất xung quanh cũng tương tự như vậy. Người bán nói là trong tương lai sẽ được cấp sổ đỏ nên cứ yên tâm. Em xin được luật sư tư vấn là có nên mua lô đất này không ạ. Nếu để chắc chắn là có thể mua được thì em cần bảo người bán cung cấp thêm thông tin gì ạ?

Trả lời:

Chào bạn,

Theo quy định pháp luật hiện hành, để có thể thực hiện được giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn phải tiến hành thủ tục ký Hợp đồng tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng. Trong đó, bên chuyển nhượng phải cung cấp các giấy tờ chứng minh được quyền sử dụng mảnh đất một cách hợp pháp.

Các giấy tờ này theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, Khoản 16 và Khoản 17 Điều 2  Nghị định 01/2017/NĐ-CP gồm:

  1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy tờ nhận thừa kế.
  2. Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
  3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
  4. Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;
  5. Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
  6. Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;
  7. Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất (Điều 15 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT);
  8. Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ. Theo Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP; Khoản 16 và Khoản 17 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định các giấy tờ khác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993.

Như vậy trích lục bản đồ không thuộc danh mục các giấy tờ hợp pháp mà Nhà nước thừa nhận khi thực hiện giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Vì vậy, sẽ không thể thực hiện được giao dịch trên

Để biết thêm dịch vụ của chúng tôi về giao dịch nhà đất, bạn có thể tham khảo dịch vụ mua bán nhà đất.

Tin liên quan